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2 Zanzibar

Ifahamu Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais Z’bar

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dk. Hussein Ali Mwinyi amemuapisha Othman 
Masoud Othman Sharif kuwa Makamo wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar kufuatia uteuzi alioufanya hapo jana 
Machi 01, 2021.

Uchumi wa buluu ulenge 
kuangalia athari za kimazingira

OFISI ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais inashughulikia Idara na 
Taasisi mtambuka, na  kwamba 

shughuli za Idara na Taasisi hizo moja 
kwa moja zinahusiana na maisha ya kila 
siku ya wananchi wa Zanzibar.

Kutokana na umuhimu wa majukumu ya 
taasisi hizo kwa wananchi wa Zanzibar, 
tumeamua kuanzisha jarida hili, ambalo 
lengo lake ni kuwapatia elimu wananchi 
kwa undani kuhusu namna taasisi hizo 
zinavyotekeleza majukumu yake.

Miongoni mwa majukumu ya msingi 
yaliyopo katika Ofisi hii ni pamoja na 
kupambana na athari za janga la maradhi 
ya UKIMWI, ambapo kwa zaidi ya miaka 
40 tangu ulipogunduliwa  ugonjwa huo 
haujapata dawa wala chanjo hadi sasa.

Kwa kipindi chote hicho cha kugunduliwa 
tatizo hili la UKIMWI tayari umeondosha 
maelefu ya ndugu, jamaa, watoto 
na wapendwa wetu, hivyo Ofisi hii 
inawajibika kuhakikisha mikakati thabiti 
inawekwa ili kuzuia kasi ya maambikizi 
mapya ya maradhi haya.

Kwa upande mwengine tatizo la 
Mazingira nalo lipo Zanzibar kutokana 
na ukweli kwamba dunia inakabiliwa na 
janga la athari za mabadiliko ya tabianchi. 
Hali hiyo inatokana na kuongezeka kwa 
uzalishaji wa gesi zinazoongeza hali ya 
joto duniani.

Zanzibar kama sehemu ya dunia, 
imeanza kushuhudia athari za mabadiliko 
ya Tabianchi inayotokana na athari za 
tatizo hilo, tayari yapo maeneo kadhaa 
ya Unguja na Pemba, kina cha bahari 
kimeongezeka na kusababisha athari 
za mawimbi kumongonyoa fukwe huku 
kima cha bahari kupanda juu.

Baraza la Taifa la Watu wenye Ulemavu ni 

SALAMU ZA MHE. WAZIRI WA NCHI OMKR

taasisi nyengine ambayo ipo chini ya Ofisi 
yangu. Hakuna asiyeelewa changamoto 
zinazowakabili wenzetu hawa katika 
jamii ikiwemo kukosa fursa mbalimbali 
na hata kujikuta wakinyanyapaliwa na 
kusababisha wakati mwengine jamii zao 
kuwaficha.

Ofisi yetu inajukumu la msingi la 
kusimamia sera na sheria za ndani 
ya nchi yetu pamoja na mikataba ya 
kimataifa ili kuhakikisha Watu wenye 
Ulemavu wanaondokana na changamoto 
zinazowakabili.

Dawa za kulevya ni janga jengine  ambalo 
linawaathiri sana vijana, ambao ndio 
nguvu kazi ya uzalishaji katika nchi yoyote. 
Zanzibar inakadiriwa kuwa watumiaji 
wa dawa za kulevya wanaofikia 10,000. 
Watumiaji wa dawa hizo wanakabiliwa 
na athari nyingi zikiwemo kujihusisha na 
uhalifu, matatizo ya kiafya na kadhalika.

Tunakukaribisheni kulisoma jarida hilo 
ambalo limesheheni taarifa za uhakika 
juu ya namna Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, kupitia Ofisi hii, inavyotekeleza 
mipango na mikakati mbali mbali ya sekta 
hizo mtambuka kwa ajili ya kustawisha 
maisha ya wananchi wa Zanzibar.

Sina shaka taarifa mbalimbali zilizomo 
kwenye jarida hili zitachangia kuongeza 
elimu, uelewa, ufahamu na maarifa kwa 
jamii na kusaidia wananchi wengi kuelewa 
namna serikali ilivyojidhatiti kuwapatia 
huduma wananchi wake.

Kwa mnasaba huo basi tunaomba 
wananchi kuunga mkono juhudi za serikali 
katika kukabiliana na masuala yote 
yanayoathri jamii yetu kwa kuhakikisha 
kwamba wanafuata miongozo, taratibu 
na sharia pamoja na wao wenyewe kuwa 
sehemu ya mapambano mbali mbali 
yanayoathiri mustakabali wa taifa.

Mhe Harusi Said Suleiman 
Waziri wa Nchi OMKR Zanzibar.
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Maoni ya Mhariri

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, kwa mara ya kwanza 
imeanzisha Jarida lake litakalotolewa 
kila baada ya miezi sita. Malengo 
makuu ya Jarida hili ni kuchapisha 
na kutoa taarifa zinazohusu masuala 
mbali mbali juu ya utekelezaji wa 
mipango, sera, sheria na mikakati 
mbali mbali kuhusu usimamizi wa ofisi 
hii na taasisi zake zote.

Sisi tunaamini kwamba suala la 
kuanzisha jarida hili ni miongoni mwa 
jambo muhimu   na itakuwa nyenzo 
bora ya kusaidia  kupatikana taarifa 
na kutoa uelewa kwa jamii na taifa 
kwa jumla juu ya masuala muhimu 
yanayohusu sera na mipango ya Ofisi 
hii na Serikali pamoja na utekelezaji 
wake unavyofanyika hatua kwa hatua.

Aidha tunaamini kwamba Jarida 
linalenga kusaidia kupima na 
kuweza kufahamu kiwango cha 
ufanisi kilichofikiwa iwapo malengo 
yaliyowekwa yanatimia na pia kuona 
changamoto zilizojitokeza na jitihada 
zinazofanyika  kuzikabili hatua kwa 
hatua.

Hapana shaka kuelekeza nguvu za 
pamoja ni jambo jema  kwani mambo 

Kuanzishwa Jarida la Ofisi ya Makamu iwe 
chachu ya uwajibikaji kwa wote

yalivyopangwa yanaweza kuwa na 
matokeo chanya kutimiza  dhamira 
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
katika kutoa huduma kwa umma kwa 
lengo la kuchangia maendeleo ya 
Zanzibar kuwa endelevu.

Hivyo basi tunapongeza uamuzi 
wa Ofisi kuona kuna haja kubwa 
ya kutenga bajeti kwa ajili ya kazi 
za utayarishaji wa jarida pamoja 
na uchapaji na hatimaye kuweza 
kuwafikia wadau mbali mbali na 
kupata taarifa sahihi zilizo kamilifu 
za utekelezaji wa mambo  ya msingi 
ndani ya Ofisi kupitia taasisi zake 
zote.

Ni imani yangu kwamba jarida 
hili, pamoja na mambo mengine 
litatumika vyema na taasisi na Idara 
zote zilizopo chini ya Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar kwa 
lengo la kuifanya jamii ielewe shughuli 
za taasisi hizo.

Kwa upande mwengine Uongozi 
wa Jarida hili unaahidi kufanya kazi 
kubwa ya kuchapisha makala za 
matukio pamoja na mambo muhimu 
ili kuonesha uwajibikaji kwa nia ya 
kufikia malengo ya shughuli muhimu 

za Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais na taasisi zake.

Wakuu wote wa Idara na vitengo 
vilivyopo chini ya Ofisi hii wahakikishe 
wanalitumia ipasavyo jarida hili kwa 
kuwasilisha makala zao mbali mbali ili 
zichapishwe kwenye jarida. 

Hivyo ni  vyema kwa pamoja 
kuendelea kushirikiana ili kuhakikisha 
kwamba jarida hili linatimiza malengo 
yake na kuwa endelevu na lenye 
tija sio tu kwa  Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, lakini 
pia Serikali na Taifa kwa jumla.

Mwisho tunawaomba wasomaji na 
wadau wetu wengine wa ndani na nje 
ya Ofisi kulitumia jarida hili ipasavyo, 
sio tu kwa kuwasilisha Makala zao na 
kuchapishwa, lakini pia watumie kama 
njia ya kutoa matangazo yao, ujumbe 
na taarifa mbali mbali zinazowahusu.

Tunaahidi kuwa bega kwa bega 
na watendaji wote wa Ofisi ikiwa ni 
pamoja na kuhakisha kwamba sera 
na miongozo ya Serikali ndio dira 
muhimu ya kufuatwa ili mchango wa 
jarida kimaendeleo uweze kupatikana.

Dk. Omar Dadi Shajak
Katibu Mkuu OMKR Zanzibar.
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MABADILIKO ya tabianchi 
ni mabadiliko ya mfumo na 
mwenendo wa hali ya hewa 

unaotokea kwa kipindi cha muda mrefu 
kuanzia miaka thelathini au zaidi. Hivi 
sasa  nchi nyingi duniani  zinakabiliwa 
na athari zitokanazo na mabadiliko ya  
tabianchi na kuwa tishio kwa ustawi wa 
jamii hususan kwa nchi masikini na zile 
za visiwa ambazo zinapambana katika 
kukabiliana na hali ngumu ya maisha ya 
watu wake na upatikanaji wa uhakika wa 
chakula.

Zanzibar ikiwa ni sehemu ya dunia na 
ambayo pia ni nchi ya kisiwa inaguswa  
na changamoto ambazo zinasababishwa 
na  mabadiliko ya tabianchi. 
Mabadiliko ya tabianchi yanaweza 
kusababishwa na kuwepo mabadiliko 
ya mifumo ya asili ya dunia ambayo 
yanatokea wenyewe kwa nguvu za 
kimaumbile ikiwemo milipuko ya volkano, 
joto linalosababishwa na nishati ya jua na 
mambo mengine.

Shughuli zinazofanywa na binadamu 
ambazo hazizingatii taratibu za uhifadhi 
wa mazingira pia zimebainika kusababisha 
mabadiliko ya tabianchi kama vile  
uzalishaji katika viwanda  vikubwa 
hususan katika nchi zilizoendelea. 

Ukataji holela wa misitu nao pia 
unapelekea kupungua kwa miti ambayo  
inasaidia kufyonza hewa ya carbondioxide, 
uchomaji wa mafuta katika vyombo vya 
usafiri, uchomaji wa taka ngumu  pia ni 
miongoni mwa shughuli za kibinadamu 
zinazosababisha mabadiliko ya tabianchi.

Shughuli zinazofanywa na binadamu kila 
uchao bila ya kufuata taratibu husababisha 
kuongezeka kwa gesi  joto kwenye usawa 
wa dunia na kuchangia kwa asilimia 
kubwa mabadiliko ya tabianchi.  Mfano 
wa gesi joto ni Methane, Nitrous oxide, 
Perfluorocarbons, Hydrofluorocarbons, 
Sulphur hexafluoride, Carbondioxide, 
Kloroflorokaboni Nitrous oxide. Ongezeko 
la gesi joto linachangia sayari yetu kuwa 
na joto lisilo la kawaida pamoja na kuzuia 
miale inayoelekea angani na kutakiwa 
irudi katika sayari ya dunia kutoweza 
kurudi na kufanya kiwingu kikubwa cha 
gesi hizo.  

Katika miaka ya hivi karibuni, hali ya 
hewa ya dunia imekuwa ikibadilika kwa 
kasi kuliko ilivyokuwa imetegemewa. Hii 
ni kutokana na ukweli kwamba katika 
kipindi cha miaka 200 iliyopita, maendeleo 
ya binadamu na viwanda katika nchi 

Mabadiliko ya tabianchi yaiathiri Zanzibar 

zilizoendelea yamesababisha mabadiliko 
ya haraka angani ambayo yalitokana 
na  kuongezeka kwa uzalishaji wa gesi-
joto zinazosababisha ongezeko la joto 
duniani. 

Kwa mujibu wa utafiti wa athari za 
mabadiliko ya tabianchi kwa uchumi 
wa Zanzibar ambao ulifanyika mwaka 
2012, imebainika  kuwa Zanzibar 
inakabiliwa na ongezeko la kiwango cha 
joto, kubadilika kwa miongo ya mvua, 
kuongezeka kwa upepo mkali wakati wa 
kusi na kaskazi, ongezeko la kina cha 
bahari, mawimbi ya bahari pamoja na 
kuongezeka kwa matukio mbali mbali ya 
maafa yanayohusishwa na mabadiliko 
ya hali ya hewa.  Maeneo ambayo yapo 
chini ya contour za mita 5 yapo hatarini 
zaidi kuathirika na kupanda kwa kina cha 
bahari. 

Kwa upande wa Kisiwa cha Unguja eneo 
hilo ni wastani wa kilomita za mraba 328 
na Pemba ni kilomita za mraba 286.  
Makadirio ya idadi ya watu wanaoishi 
katika maeneo hayo ni 224,000 sawa na 
asilimia 29 kwa upande wa Unguja na 
watu 281,000 sawa na asilimia 54 kwa 
Pemba.  

Aidha,  utafiti huo umebaini karibu 
sekta zote kuu za uchumi wa Zanzibar 
zinaathiriwa na mabadiliko ya tabianchi 
na kuainisha kuwa Zanzibar ina maeneo 
148 - Unguja 25 na Pemba 123 - ambayo 
yameathirika kwa kuingiwa na maji ya 
bahari. Sekta za kilimo, uvuvi, utalii, maji, 
makaazi na miundombinu ni sekta kuu 
zinazoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi 
Zanzibar.

Katika sekta ya kilimo uzalishaji wa 
mazao ya kilimo umeathirika kwa kiasi 
kikubwa kutokana na kuwepo kwa 
uchache wa mvua, mvua kutonyesha kwa 
wakati uliozoeleka na kuingia kwa maji 

ya bahari katika maeneo ya kilimo, hivyo 
kufanya maeneo yaliyokuwa yakitumika 
kwa kilimo kutotumika tena. 

Wakulima wengi Zanzibar wanategemea 
kwa kiasi kikubwa kilimo cha mvua 
ambacho huajiri zaidi ya asilima 70 
ya watu. Kwa upande mwengine 
uzalishaji wa mazao ya kilimo 
umeathiriwa na mmong’onyoko wa fukwe 
kunakochangiwa na kupanda kwa kina 
cha maji ya bahari.  Sehemu mbalimbali 
za kilimo hapa Zanzibar, hasa Pemba, 
zimeathirika kutokana na kuingia kwa 
maji ya bahari na hivyo kufanya maeneo 
yaliyokuwa yakitumika kwa kilimo 
kutotumika tena.  

Kilimo cha mwani nacho kimeathiriwa 
na mabadiliko ya tabianchi kutokana 
na ongezeko la joto na nguvu za mionzi 
kupenya baharini kwa kiwango kikubwa. 
Athari hizo zimesababisha kilimo cha 
mwani kuhamishiwa kwenye kina kirefu 
cha maji. 

Sekta ya uvuvi ni miongoni mwa sekta 
muhimu Zanzibar na inatoa ajira 
kwa zaidi ya watu 49,000. Athari za 
mabadiliko ya tabianchi katika sekta ya 
uvuvi zinahusishwa zaidi na uharibifu 
wa matumbawe ambayo ni maeneo 
muhimu ya mazalio, makuzio na malisho 
ya samaki baharini. Asilimia 90 ya 
samaki wanaovuliwa Zanzibar wanaishi 
katika matumbawe. Ongezeko la joto 
la bahari hupelekea kuchubuka na kufa 
kwa matumbawe na hivyo husababisha 
samaki kuhama hasa kwenye maeneo ya 
karibu ambayo joto lake huwa kubwa. Hali 
hii hupunguza kipato cha wavuvi hususan 
wavuvi wadogo na hatimaye kuathiri 
ustawi wa maisha yao na wananchi kwa 
jumla. 
Zanzibar inategemea maji yaliyopo 

Inaendelea Uk. 5...
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Mabadiliko ya tabianchi yaiathiri Zanzibar 
Inatoka Uk. 4

WALEMAVU NAO WATU

Leo nakuja na bango,   Upatu kuwapigia
Wasanifu wa majengo,  Wasofuata sheria
Walemavu wa viungo,   Kutokuwahurumia
Tujengapo nyumba zetu,   Haya tuyazingatie
 
Nyumba nyingi si rafiki,  Walemavu kutumia
Huduma hazifikiki,  Washindwa ngazi kukwea
Hatuwatendei haki,   Zilowekwa kisheria
Tujengapo nyumba zetu,  Haya tuyazingaatie
 
 Hata nyumba za ibada,   Baadhi kwao udhia
Kwa walemavu ni shida,   Njia hawakujengewa
Hapo bila msaada,   Wenzetu twawasumbua
Tujengapo nyumba zetu,  Haya tuyazingatie

Na nyumba za biashara, Hata makaazi pia
Haitumiki busara, Hawa kuwafikiria
Jambo hili linakera,  Hayupo wa kukemea
Tujengapo nyumba zetu,  Haya tuyazingatie
 
 Pia huduma ya vyoo, Mtihani umekuwa
Maalumu kwao wao,   Havipo wanaumia
Na mafundi wajengao,  Hili wanapuuzia
Tujengapo nyumba zetu,  Haya tuyazingatie
 
Walemavu nao watu, Yafaa kuzingatia
Wamo miongoni mwetu,  Haki wanahitajia
Hali zao dhima kwetu, Hatuna pa kukwepea
Tujengapo nyumba zetu, Haya tuyazingatie
 
Tamati hapa nafika,  Ila hili tawambia
Hujafa hujaumbika,  Keshoyo hujaijua
Sote tunahisabika,  Walemavu tarajiwa
Tujengapo nyumba zetu,   Haya tuyazingatie

Mtunzi: Salum Vuai Issa.

TUYATUNZE MAZINGIRA

Nianze utangulizi, Nikimuomba Mwenyezi
Nisipate bumbuwazi, Pokea na maamkizi
Lengo langu liko wazi, Ni Mazingira kuyaenzi
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Mamlaka ya Usimamizi, Mazingira na Idara
Wao watangaza wazi, Uchafuzi ni madhara
Fuata wawelekezi, Fika ZEMA na Idara
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Idara ya Mazingira, Elimu wanatujuza
Kuyatunza mazingira, Yasije yakatuviza
Wanafunzi wa Kwarara, Mtende Kisiwapanza
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Uoto asili rejesha, Hewa safi twahitaji
Miti mingi kuotesha, Kuhuisha vyanzo vya maji
Mikarafuu na mikesha, Yote tunaihitaji
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Maisha ni Mazingira, Mazingira ni maisha
Mazingira ni ajira, Utapoyaimarisha
Utalii werawera, Uchumi kuupaisha
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Tunapojenga minara, Sikimbilie mitaji
Tathmini ya Mazingira, Kwa wale wawekezaji
Sheria pia na Sera, lazima zitawahoji

Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira
7.Awamu ya Nane imara, Ilani yatekelezwa
Wala haina masihara, Sheria kutekelezwa
Ukiyaleta madhara, Jela utakwenda lazwa
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Mifuko ya palastiki, Ni sumu isiyooza
Aridhini inabaki, Hali inayochukiza
Visiwa vitaghariki, Sheria tukipuuza
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Mkataba wa Kyoto, Wajibu kutekeleza
Tutahadhari na moto, Kaboni kuipunguza
Na misumeno ya moto, Inazidi kuumiza 
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Tamati shairi hili, Wasia wangu sikiza
Jamii sikia hili, Kutunza nasisitiza
Mazingira mfadhili, Iwapo tutayatunza
Zanzibar ni Moja, Tuyatunze mazingira

Raya Binti Mchere, Mdau wa Mazingira
Nataka tutoke sare, Tuyatunze mazingira
Zanzibar na ing’are, Na hizi ndio fikira
Zanzibar ni moja, Tuyatunze mazingira

Mtunzi Raya Hamad Mchere

chini ya ardhi (groundwater) kama 
vile visima na chemchem kwa ajili ya 
matumizi mbali mbali. Maji yaliyopo 
chini ya ardhi yanategemea kiwango 
cha mvua kinachonyesha. Uhaba wa 
mvua zinazonyesha unaathiri kiwango 
cha maji ya ardhini. Baadhi ya visima 
ambavyo tokea enzi wananchi walikuwa 
wanavitumia kwa ajili ya maji ya kunywa 
na shughuli nyengine, hivi sasa haviwezi 
kutumika tena kwa shughuli hizo kutokana 
na kuingia maji ya bahari. Maji yaliomo 
kwenye chemchem na visima kadhaa 
katika visiwa vya Zanzibar (Unguja na 
Pemba) yameanza kupungua.

Katika sekta ya utalii athari ambazo 
zinaweza kuchochewa na mabadiliko 
ya tabianchi ni kule kunyesha mvua za 
mafuriko ambazo zinaweza kuporomosha 
majengo ya Mji Mkongwe ikiwa moja ya 

kivutio. Athari za mabadiliko ya tabianchi 
juu ya utalii katika visiwa hivi ni kubwa. 
Utalii wa visiwa hivi ni ule wa kutembelea 
maeneo ya Mji Mkongwe, fukwe za bahari, 
kuangalia matumbawe na kutembelea 
maeneo ya maumbile.

Kuongezeka kwa matukio ya hali mbaya ya 
hewa kama vile mafuriko yamesababisha 
uharibifu wa miundombinu ikiwa ni pamoja 
na barabara, viwanja vya ndege, mifumo 
ya mawasiliano na majengo. Kwa mfano, 
kipindi cha April – May, 2017 mvua kubwa 
ilisababisha mafuriko maeneo mbali mbali 
Zanzibar na kuleta uharibifu mkubwa wa 
barabara, madaraja, nguzo za umeme, 
mitaro ya maji ya mvua, mfumo wa maji 
safi na makaazi ya watu. 
Baada ya kuona athari za mabadiliko ya 
tabianchi zilizojitokeza katika maeneo 
mbali mbali ya Unguja na Pemba, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imechukua hatua za kukabiliana na 

athari za mabadiliko ya tabianchi ili 
kuhakikisha wananchi wanaishi katika 
mazingia salama. Miongoni mwa  hatua 
hizo ni kutayarisha Mkakati wa Zanzibar 
wa Mabadiliko ya tabianchi wa mwaka 
2014 ambao unatoa dira kwa Serikali na 
wadau wengine juu ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa ili  kujihami na kuhimili athari 
za mabadiliko ya tabianchi. 

Hatua nyingine ni kushirikiana na jamii 
kupanda miti ya mikoko ambapo kwa 
mujibu wa Ripoti ya Hali Halisi ya 
Mazingira ya  2021, jumla ya hekta 238 
za mikoko zimepandwa katika maeneo 
ya Kisakasaka, Kilimani, Kisiwapanza, 
Ukele, Tovuni na Tumbe.   

Hatua nyingine zilizochukuliwa ni kutoa 
elimu juu ya athari za mabadiliko ya 
tabianchi kwa jamii kupitia mikutano, 
redio, TV pamoja na makongamano; 
kufanya utafiti wa athari za kiuchumi. 

Mashairi
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OFISI ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais ni 
taasisi iliyoanzishwa  

rasmi  mwaka 2010  kufuatia 
marekebisho ya 11  ya Katiba  
ya Zanzibar  ya mwaka 
1984, iliyoruhusu kuwepo na 
kuanzishwa Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa.  Ibara ya 39 (5) ya 
Katiba ya Zanzibar ya 1984 
inaelekeza kuwepo Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar ambaye atakuwa 
Mshauri Mkuu wa Rais katika 
kutekeleza kazi zake.

Kimuundo Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, inaongozwa 
na Makamu wa Kwanza wa Rais 
ambaye anasaidiwa na Waziri wa 
Nchi katika Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais. Mtendaji Mkuu 
wa Ofisi ni Katibu Mkuu ambaye 
anasaidiwa katika utekelezaji wa 
majukumu ya Ofisi kupitia wakuu 
wa Taasisi na Idara. 

Ifahamu Ofisi ya Makamu wa Kwanza Wa Rais 

Katika utekelezaji wa majukumu yake, 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
inaongozwa na sera na sheria mbali 
mbali. Kwa sasa Ofisi inasimamia 
sera tatu na Sheria tano ambazo ndio 
miongozo mikuu ya kutimiza malengo 
yaliyowekwa.

Miongoni mwa hizo ni Sera ya 
Mazingira ya 2013, Sera ya Watu 
wenye Ulemavu ya 2018, Sera ya 
VVU na UKIMWI ya 2012, Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Namb. 3 ya 
2015, Sheria ya Uanzishwaji wa Tume 
ya UKIMWI Namb. 3 ya 2002, Sheria 
ya Kusimamia na Kukinga Masuala ya 
UKIMWI Namb.  18 ya 2013, Sheria ya 
Watu wenye Ulemavu (Haki na fursa) 
Namb. 9 ya 2006, Sheria ya Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Namb. 8 ya 2021. 

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais inaundwa na Taasisi tatu 
zinazojitegemea na Idara sita ambazo 
ziko chini ya Ofisi Kuu moja kwa moja. 

Taasisi zinazojitegemea ni Tume ya 
UKIMWI, Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira 
(ZEMA).

Idara zilizopo chini ya Ofisi Kuu ni 
Ofisi ya Faragha, Idara ya Mipango, 
Sera na Utafiti, Idara ya Uendeshaji 
na Utumishi, Baraza la Taifa la Watu 
wenye Ulemavu, Idara ya Mazingira na 
Ofisi Kuu Pemba.

Ofisi ya Faragha ndio yenye dhamana 
ya kusimamia na kuhakikisha kwamba 
kazi na shughuli za Makamu wa 
Kwanza wa Rais zinafanyika kwa 
ufanisi mkubwa. Ibara ya 39 (5) ya 
Katiba ya Zanzibar ya 1984, Toleo la 
2010, inaeleza kuwa Mhe. Makamu wa 
Kwanza wa Rais ni Mshauri Mkuu wa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi katika kutekeleza 
kazi zake za kila siku. 

Majukumu mahasusi ya Idara ya 
Faragha ni pamoja na kuratibu 
shughuli za Makamu wa Kwanza wa 
Rais ikiwemo utoaji wa huduma zote 
muhimu kwa Mhe. Makamu wa Kwanza 
wa Rais na familia yake; kumsaidia 
Mhe. Makamu wa Kwanza wa Rais 
katika masuala yote ya kuimarisha 
mahusiano na jamii; kuwa ni njia ya 
mawasiliano baina ya Mhe. Makamu 
wa Kwanza wa Rais na Serikali hasa 
viongozi na wananchi; na kutunza 
makaazi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais.

Majukumu mengine ni  kupokea na 
kufuatilia kero, malalamiko na migogoro 
ya wananchi na kuyafanyia kazi kwa 
kushirikiana na Taasisi husika; kuratibu 
na kufuatilia utekelezaji wa ahadi za 
Mhe. Makamu wa Kwanza wa Rais 
alizozitoa kwa wananchi; kuimarisha 
mashirikiano na mahusiano ya kitaifa 
na kimataifa; na kuratibu ziara za Mhe. 
Makamu wa Kwanza wa Rais za ndani 
na nje ya nchi.

Ofisi nyingine ni Idara ya Watu wenye 
Ulemavu. Idara hii itabadilika na kuwa 
Baraza la Taifa la Watu wenye Ulemavu 

Inaendelea Uk. 7...

Jengo la Ofisi ya Makamu wa Kwanza  wa Rais liliopo Migombani mjini 
Zanzibar.
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Ifahamu Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza Wa Rais 

baada ya kupitishwa sheria ya 2022.  
Shughuli za uratibu wa masuala ya 
Watu wenye Ulemavu zinasimamiwa 
na Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais kupitia Idara hiyo. Idara hii 
imeundwa kwa Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu ambayo ni Sheria Namb. 9 ya 
2006. Idara inawajibika kusimamia na 
kuratibu upatikanaji wa haki na fursa 
kwa Watu wenye Ulemavu Zanzibar 
pamoja na kusimamia programu mbali 
mbali.  

Majukumu ya Idara ni kuimarisha 
upatikanaji wa haki na fursa kwa 
Watu wenye Ulemavu; kuondosha 
ubaguzi dhidi ya Watu wenye Ulemavu 
na kupendekeza njia za kuondoa 
ubaguzi; kuhimiza mwenendo mzuri 
katika kuwashughulikia Watu wenye 
Ulemavu; kuunganisha sera na 
mipango inayohusu Watu wenye 
Ulemavu; kusimamia na kutathmini 
mipango na shughuli za Watu wenye 
Ulemavu; kutoa elimu na ujuzi kwa 
Watu wenye Ulemavu ili kuwawezesha 
kujitegemea; na kuanzisha, kutunza na 
kukuza taarifa za Watu wenye Ulemavu 
na taasisi zao kwa lengo la kuwasajili 
Watu wote wenye Ulemavu.

Majukumu mingine ya Idara ni pamoja 
na kuweka mpango maalum wa 
elimu isiyo rasmi kwa Watu wenye 
Ulemavu wa aina zote, na kwa 
hali itakavyowezekana kuanzisha 
maandishi ya nukta nundu na 
maktaba za kurikodia kanda kwa watu 
wasioona; kufanya upelelezi na kutoa 
mapendekezo ya malalamiko yeyote 
yanayotolewa chini ya Sheria ya Watu 
Wenye Ulemavu Namb.  9 ya 2006; 
kupendekeza misamaha na afueni kwa 
Serikali kwenye masuala yanayohusu 
Watu wenye Ulemavu; kutoa taarifa 
za kila mwaka kwa mujibu wa kifungu 
cha 37 cha Sheria Namb. 9 ya 2006; 
na kutafuta rasilimali za mfuko au 
kutafuta fedha kwa ajili ya Watu wenye 
Ulemavu.

Tume ya UKIMWI ni taasisi nyingine 
iliyoko chini ya Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais. Tume imeanzishwa 
kwa Sheria Namb. 3 ya 2002. Uratibu 
wa masuala ya UKIMWI unasimamiwa 
na Sheria hii pamoja na Sheria ya 
UKIMWI Namb. 18 ya 2013. Kwa 
mujibu wa ripoti ya utekelezaji ya 
Julai - Disemba 2021, hadi kufikia Juni 
2021, Zanzibar inakadiriwa kuwa na 
watu 8,147 wanaoishi na virusi vya 
UKIMWI ambapo wanawake ni 5,621 
na wanaume 2,526.

Majukumu ya Tume ya UKIMWI ni 
pamoja na kudhibiti na kupunguza 
madhara ya janga la VVU/UKIMWI 
pamoja na kuratibu utekelezaji 
wa mikakati ya sera ya UKIMWI; 
kuhamasisha na kusimamia rasilimali, 
kwa mwitikio wa kitaifa wa kupambana 
na  VVU na UKIMWI; kukuza uwezo 
wa sekta mbali mbali za jamii ili 
kukabiliana na janga la VVU/UKIMWI 
pamoja na kuratibu maoni yao. 

Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
pia inaongoza Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Zanzibar.  Taasisi hii inaongozwa na 
Kamishna Mkuu.  Katika kuimarisha 
jitihada za kupambana na Dawa za 
Kulevya, Serikali imeanzisha Mamlaka 
hii kwa Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Namb. 8 ya 2021. 

Miongoni mwa majukumu ya Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Zanzibar ni kuchunguza 
makosa ya dawa za kulevya na 
makosa mengine yanayohusiana 
nayo; kuchukua hatua za kudhibiti na 
kupambana na usafirishaji wa dawa 
za kulevya; kuanzisha na kuimarisha 
mashirikiano kimataifa juu ya udhibiti 
wa dawa za kulevya na kuiunganisha 
Mamlaka na jumuiya za kitaifa, kikanda 
na kimataifa zinazojishughulisha na 
mambo yanayohusiana na udhibiti wa 
dawa za kulevya.

Taasisi za usimamizi wa Mazingira ni 

miongoni mwa taasisi zilizo chini ya 
Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
ambazo zinajumuisha Mamlaka ya 
Usimamizi wa Mazingira (ZEMA) na 
Idara ya Mazingira. 

Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira 
Zanzibar (ZEMA) imeanzishwa mwaka 
2015 chini ya kifungu cha 14 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
Namb. 3 ya mwaka 2015. Lengo Kuu la 
Mamlaka hii ni kusimamia utekelezaji 
na uzingatiaji wa Sheria, kanuni, 
miongozo na viwango vya mazingira 
kwa ajili ya kupunguza uchafuzi na 
uharibifu wa mazingira. Mamlaka ni 
Wakala wa Serikali wa masuala ya 
Mazingira.

Kazi za Mamalaka ya Mazingira  ni 
kusimamia na kuratibu utekelezaji wa 
Sheria ya Mazingira; kuratibu hatua 
za tathmini za athari za kimazingira; 
kuratibu ukaguzi wa kimazingira; 
kufanya ufuatiliaji wa kimazingira; 
kutoa vyeti, ruhusa au uthibitisho wa 
kimazingira; kupokea na kuyafanyia 
kazi malalamiko yanayohusiana 
na mazingira; kuendeleza elimu ya 
mazingira, ufahamu, na usambazaji wa 
taarifa kwa jamii na wadau wengine; 
kufuatilia bioanuwai, mifumo ya ikolojia; 
pamoja na kuandaa usalama na ulinzi 
wa kimazingira. 

Idara ya Mazingira ni Taasisi nyingine 
ya Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa 
Rais yenye jukumu la kuhakikisha kuwa 
nyenzo za usimamizi wa mazingira 
zinakuwepo; kutoa elimu ya mazingira 
kwa jamii pamoja na kuratibu masuala 
ya mabadiliko ya tabianchi.

Kazi za Idara ya Mazingira ni 
kutayarisha mikakati na miongozo 
ya kitaifa ya usimamizi wa mazingira; 
kutayarisha na kusimamia utekelezaji 
wa Mkakati wa Tathmini ya Kimazingira; 
kupendekeza viwango vya kimazingira; 
kuratibu utekelezaji wa mikataba ya 
kimataifa ya kimazingira; kuandaa 
na kutoa ripoti ya hali halisi ya 
kimazingira; kuratibu masuala ya 
mabadiliko ya tabianchi pamoja na 
shughuli za kuhimili na kukabiliana na 
athari za mabadiliko hayo; kuratibu na 
kuendeleza utafiti wa kimazingira; na 
kutekeleza kazi nyengine yoyote katika 
kufanikisha utekelezaji wa majukumu 
yake.

Inatoka Uk. 6
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“Kijana Kataa UKIMWI” ni kampeni 
inayowalenga vijana wenye umri 
kati ya miaka 15 hadi 24 kwa 

lengo la kuwapatia elimu ya VVU na 
UKIMWI kwa kutumia mbinu bunifu 
zitakazowavutia na kuwahamasisha 
kushiriki kupata elimu ya UKIMWI na 
hatimae kubadilisha tabia. Kampeni ya 
Kijana kataa UKIMWI imekuja baada 
ya kuonekana kuwa vijana wengi ndio 
wahanga wa maambukizo mapya ya 
Virusi Vya UKIMWI katika ukanda wa 
Kusini mwa Jangwa la Sahara ikiwemo 
Zanzibar. 

Aidha, vijana wamekuwa wakijihusisha 
sana na  tabia hatarishi kama vile za 
utumiaji wa vilevi, kushiriki katika ngono 
zembe, kuwa na wapenzi wengi kwa 
wakati mmoja, mimba za utotoni na 
kujiingiza katika tabia ya kufanya ngono 
mapema, ambazo zote huwaweka 
katika hatari ya kupata maambukizo ya 
VVU wakiwa bado vijana wadogo. 

Hapa Zanzibar inakisiwa kuwa hadi 
kufika Machi 2021, kati ya watu 7,598 
wanaoishi na VVU, kati yao 632 ni 
vijana. Changamoto ya maambukizo 
mapya ya VVU kwa vijana imewakuta 
wengi wao wakiwa na uelewa mdogo 
na ukosefu wa ufahamu sahihi wa 
masuala ya VVU na UKIMWI. Utafiti wa 
Viashiria na Matokeo UKIMWI Tanzania 
(THIS 2016/17) ulionesha kuwa asilimia 
24.6 tu ya vijana wenye umri katika ya 
miaka 15 hadi 24 ndio wenye uwelewa 
sahihi wa kujikinga na maambukizi ya 
VVU hapa Zanzibar.

Kwa mantiki hiyo, Tume ya UKIMWI 
kwa kushirikiana na Shirika la Idadi 
ya Watu Duniani (UNFPA) imekuwa 
ikitekeleza kampeni hii tangu 2017 hadi 

Kampeni ya kijana kataa UKIMWI Zanzibar

leo kwa lengo la kuwafikishia elimu 
vijana wengi kupitia mbinu bunifu zenye 
mvuto ikiwemo michezo mbali mbali.

Kwa mwaka wa 2020 shughuli mbali 
mbali zilifanyika katika kampeni hii kama 
vile Chemsha bongo zinazohusiana na 
elimu ya VVU na Afya ya uzazi kwa 
wanafunzi wa skuli za Mkoa wa Mjini 
Magharibi, bonanza la mpira wa miguu, 
uchoraji wa ujumbe wa UKIMWI na 
Afya ya uzazi kwa baadhi ya skuli za 
msingi Unguja na Pemba.

Tume ya UKIMWI kwa kushirikiana na 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali 
iliratibu na kuendesha mashindano ya 
chemsha bongo yaliyofanyika katika 
ukumbi wa skuli ya John Pombe 
Magufuli na kuhusisha skuli sita za 
sekondari ambazo ni; Skuli ya John 
Pombe Magufuli, Skuli ya SUZA, Skuli 
ya Lumumba, Skuli ya High View, 
Skuli ya Glorious Academy na Skuli ya 
Biashara.

Mashindano yalizinduliwa na 
Mkurugenzi wa Elimu ya Sekondari, Bi 
Asya Iddi ambae katika hotuba yake 
aliwataka wanafunzi kutojihusisha 
kabisa katika vitendo viovu kama 
kutumia dawa za kulevya, ulawiti na 
ngono; badala yake washughulikie 
masomo yao ili waweze kutimiza ndoto 
zao. 

Tume ya UKIMWI ilifanya mashindano 
ya chemsha bongo yaliyohusisha 
kuchagua na kujibu masuali ya VVU 
kwa wanafunzi wa skuli za Sekondari. 
Masuali mbali mbali yanayohusiana 
na elimu, mitazamo na matendo juu 
ya VVU na Afya ya Uzazi yaliulizwa 
kwa wanafunzi hao. Lengo lilikuwa 
ni kuwaweka vijana katika uwelewa 
sahihi wa masuala ya UKIMWI na 
Afya ya uzazi. Mshindi wa mashindano 
ya chemsha bongo ilikuwa ni skuli 
ya Sekondari SUZA ikifuatiwa na 
Lumumba.
 
Aidha, Tume ya UKIMWI kupitia 
kampeni ya kijana kataa UKIMWI 
ilifanya bonanza la mpira wa miguu ili 
kuwafikia vijana wa kiume na kuwapa 
elimu ya VVU na huduma za upimaji. 

Bonaza la mpira wa miguu lilifunguliwa 
na aliyekuwa Katibu Mkuu katika 
Wizara ya Vijana, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo Bw. Omar Hassan Kingi 
kwa kuwaasa vijana kutojihusisha 
na tabia hatarishi ambazo zinaweza 
kuwapelekea kupata maambukizo ya 
VVU na UKIMWI. 

Timu zilizopambana ni Machicha FC 
kutoka Nyerere na Prince FC kutoka 

Inaendelea Uk. 9...

 Upimaji wa VVU kwa vijana wakati wa bonanza 

Mshiriki katika kampeni ya Kijana 
kataa UKIMWI akifukuza Kuku 
katika mchezo huo katika bonanza 
lililofanyika Wilaya ya Kaskazini A
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Kampeni ya kijana kataa UKIMWI Zanzibar

Daraja bovu.  Mshindi wa bonanza 
hiyo alikuwa ni timu ya Machicha FC 
na kujinyakulia fedha taslim shilingi 
laki tano (500,000) na mipira miwili na 
timu ya Prince FC ilipata ushindi wa pili 
na kuzawadiwa fedha taslim shilingi 
laki mbili na elfu hamsini (250,000) na 
mpira mmoja.
 
Kampeni ya kijana kataa UKIMWI 
pia iliwafikia wanafunzi wa Skuli 36 
za msingi na maandalizi, Unguja 24 

na  Pemba 12, na kuwapatia elimu 
kwa njia mbali mbali ikiwemo michoro 
inayohusiana na VVU, Afya ya uzazi, 
kupinga unyanyapaa, utumiaji wa 
ARV, kupinga ukatili na udhalilishaji 
wa kijinsia kwenye kuta za skuli zao. 
Lengo ni kuwajengea uwezo watoto 
kukabiliana na changamoto mbali 
mbali zinazokwamisha mustakabali wa 
maisha yao na kuchochea maambukizi 
ya VVU na UKIMWI. Skuli zilizoshiriki 
ni Skuli za msingi Regeza Mwendo, 

Mbuzini, Bububu na Kianga kwa 
Magharib A; Skuli za msingi Kinuni, 
Kiembe Samaki na Mwanakwerekwe 
kwa Wilaya ya Magharib B. 

Aidha, Skuli za Msingi za Muungano, 
Darajani na Mwembe Makumbi kwa 
Wilaya ya Mjini; Skuli za msingi  Nungwi, 
Mkokotoni, Matemwe na Kinyasini kwa 
Wilaya ya Kaskazini A; Skuli za msingi 
Mahonda, Mgonjoni, Fujoni, Mgambo 
na Kitope kwa Wilaya ya Kaskazini B; 
Skuli za Mrembo, Safia Rijali, Jendele, 
Ng’ambwa na skuli ya maandalizi ya 
Mpapa kwa Wilaya ya Kati zilishiriki.

Kwa upande wa Wilaya ya Wete 
Skuli zilizoshiriki ni Minungwini, 
Mzambarauni na Kizimbani. Skuli za 
Ngwachani, Ng’ombeni na Mwambe 
kwa Wilaya ya Mkoani; Skuli za Ziwani, 
Michakaini na Vitongoji kwa Wilaya ya 
Chake Chake na Skuli za Makangale, 
Konde na Micheweni kwa Wilaya ya 
Micheweni nazo pia zilishiriki.

Hakuna Wilaya iliyoachwa nyuma 
katika kampeni ya Kijana kataa 
UKIMWI. Vijana wengi wa kike kwa 
kiume wa Unguja na Pemba walifikiwa 
na Kampeni hii kwa elimu ya VVU 
na Afya ya uzazi ikiwa ni pamoja na 
huduma za ushauri nasaha na upimaji 
wa hiari wa VVU. 

Kila wilaya iliendesha shughuli mbali 
mbali za kuwahamasisha vijana 
kujitokeza kwa wingi katika huduma 
kama vile mpira wa miguu, nage, 
kufukuza kuku, sarakasi, kuvuta 
kamba, kukuna nazi, kunywa maji, 
kula maandazi na kujaza maji.  Aidha, 
kulifanyika kongamano la vijana kwa 
wanafunzi wa skuli za sekondari na 
vyuo vikuu, upimaji wa VVU na ugawaji 
wa vipeperushi.
 
Kufuatia shughuli zote zilizofanyika 
katika kampeni ya kijana kataa 
UKIMWI, huduma ya ushauri nasaha 
na upimaji wa VVU ilichukuwa nafasi 
kubwa ambapo jumla ya vijana 4,628 
walifikiwa kwa elimu na vijana 3,098 
walipima VVU. Katika upimaji huo kijana 
mmoja aligundulika na maambukizi ya 
VVU na kupelekwa katika kituo cha 
huduma na tiba ya UKIMWI. 

Inatoka Uk. 8

Aliekuwa Katibu Mkuu  Wizara ya Vijana, Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Bw. Omar Hassan Kingi akikagua timu zilizocheza bonanza la mpira wa 
miguu.

Wanafunzi wa skuli zilizoshiriki katika mashindano ya chemsha bongo katika 
ukumbi wa skuli ya John Pombe Magufuli.
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“Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, pamoja 
na mambo mengine mtambuka, 

inajukumu la kusimamia hifadhi ya 
Mazingira ya Zanzibar.

Katika kutekeleza jukumu hilo imeandaa 
mpango mkubwa wa kupanda miti ya 
aina mbali mbali Unguja na Pemba ili 
kuhakikisha kwamba Zanzibar inarudi 
katika uasili wake wa kijani”.

Hii ni kauli ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar Mhe. Othman 
Masoud Othman, aliyoitoa kwa nyakati 
tofauti Unguja na Pemba akiwa katika 
ziara zake za kukagua na kuona hali 
halisi ya mazingira na kuhimiza jamii ya 
Wazanzibari kuungana na viongozi kwa 
pamoja ili kujenga tabia na utamaduni wa 
kushiriki kupanda miti.

Mhe. Othman ahimiza juhudi za 
pamoja kurejesha Z’bar ya kijani

Makamu wa Kwanza wa Rais Mhe. Othman Masoud Othman akipanda mti katika 
makaazi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Micheweni Pemba ikiwa ni shamra 
shamra za kuelekea maadhimisho ya Siku ya Mazingira 2022 yaliyoadhimishwa 
kitaifa katika viwanja vya Mnazimmoja Wete Pemba. 

Mhe. Othman amesema kwamba, miti 
licha ya kuwa muhimu sana katika 
kusaidia kuhifadhi mazingira, pia ina faida 
kubwa kiuchumi na inaweza kusaidia 
kuinua kipato kwa wananchi iwapo 
watatilia maanani suala hilo kibiashara na 
kiuchumi.

Katika maelezo yake ya kuwahamasisha 
wananchi kupanda miti, Mhe. Othman 
ametoa mfano kwamba mti mmoja wa 
mtondoo unaweza kuuzwa kwa wastani 
wa hadi shilingi laki tatu za Tanzania na 
iwapo mwananchi atakuwa amefanya 
juhudi ya kupanda angalau miti 3,000 
atakuwa na uwezo wa kupata kiasi 
cha shilingi milioni 900, fedha ambazo 
ni nyingi na hakuna kazi inayoweza 
kuzalisha  kiwango cha fedha kama hicho 
kwa wepesi kwa mwananchi wa kawaida.

Mhe. Othman amefahamisha kwamba, 

mbali na hatua hiyo, pia Wananchi 
wanapofanya juhudi za kuunga mkono  
Serikali na viongozi  kupanda miti ya 
chakula, kivuli, biashara na matunda pia 
ni njia muhimu ya kuweza kukabiliana 
vyema na mabadiliko ya tabianchi na 
kulinda mazingira.

Amesema, Zanzibar kama zilivyo nchi 
nyingi duniani nayo inakumbwa na athari 
kadhaa zinazotokana na mabadiliko 
ya tabianchi ambapo juhudi za pamoja 
kupitia mikakati, sera na sheria ni njia 
muhimu na muafaka za kukabiliana na 
hali hiyo.

Amesema kwamba ongezeko la joto 
duniani linachangia kuyayuka kwa barafu 
katika vilele vya milima na hivyo kuongeza 
kina cha maji baharini na kwamba fukwe 
nyingi za Unguja na Pemba zimekumbwa 
na uharibifu mkubwa wa mazingira kwa 
kuwa na mmong’onyoko huku  maji ya 
chumvi yakiendelea kula ardhi iliyo karibu 
na bahari.

Takwimu za kiutafiti zinaonesha kwamba 
maeneo mengi ya fukwe kama vile Nungwi, 
Jambiani, Vumawimbi na kwengineko 
tayari zinahitajika jitihada kubwa za 
kuhifadhiwa kwa kuwa mabadiliko 
hayo ya tabianchi  yamesababisha 
mmong’onyoko mkubwa wa fukwe za asili 
na maji ya chumvi kusogea na kutafuna 
ardhi ambayo husababisha pia wananchi 
kupungukiwa na maeneo ya kilimo.

Aidha Mhe. Makamu amesema kwamba 
jitihada hizo ni muhimu kuendelezwa na 
kuungwa mkono na watu wote kwa kuwa 
ni hatua muhimu itakayosaidia kuifanya 
Zanzibar kuwa ya kijani kama ilivyokuwa  
miaka ya nyuma.

Mhe. Othman amewakumbusha 
wananchi kwamba jukumu hilo la 
kulinda na kuhifadhi mazingira ni lazima 
litekelezwe na kila mmoja miongoni mwa 
wanajamii, viongozi na wanajumuiya 
ambao kwa pamoja wanapaswa kujenga 
tabia ya kupanda miti hata pembezoni 
mwa makaazi yao wanayoishi.

Amesema Serikali inaendelea na juhudi 

Inaendelea Uk. 11...

Akumbusha Wazanzibari kufahamu miti ni uchumi
Ashauri jamii kupunguza matumizi ya mkaa
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Mhe. Othman ahimiza juhudi za 
pamoja kurejesha Z’bar ya kijani

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Mhe. Harusi Said Suleiman 
akipanda mti aina ya mpera huko katika makaazi ya Makamu wa Kwanza wa Rais 
Micheweni Pemba ikiwa ni shamra shamra za kuelekea maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira 2022 yaliyoadhimishwa kitaifa katika viwanja vya Mnazimmoja Wete 
Pemba. 

za kulinda na kuhifadhi mazingira na 
kuweka mipango, sera, sheria na mikakati 
madhubuti mbali mbali itakayosaidia 
kuifanya Zanzibar kuwa ya kijani na 
kuwataka wananchi wote kujitahidi 
kuunga mkono jitihada hizo ambazo ni 
muhimu kwa maisha ya wanaadamu na 
viumbe wengine duniani.

Amewataka wanajamii kuacha tabia 
ya kuyafanya maeneo ya pori kuwa 
majangwa kwa kukata miti ovyo na badala 
yake wafanye jitihada kuyageuza maeneo 
ya majangwa kuwa mapori ili kusaidia 
vyema hifadhi ya mazingira.

“Haya ni mambo yanayowezekana, 
wenzetu walikuwa na majangwa 
makubwa kwa jitihada wamefanikiwa 
kuyageuza mapori, lakini sisi tuna 
mapori tunayageuza majangwa, pengine 
tunakata miti kwa ujenzi wa nyumba hata 
mahali pasipostahiki. Jambo hili ni lazima 
kulikataa”, alisisitiza Mhe. Makamu. 

Mhe. Othman amewakumbusha wananchi 
kufahamu kwamba  kama walivyo wengine 
wengi duniani, nao hawawezi kuishi 
bila ya kuwepo miti na kuonya kwamba 
wasiendeleze tabia ya kuyageuza mapori 
kuwa majangwa kwa kukata miti ovyo 
jambo ambalo linaathari kubwa kwa nchi  
na jamii kwa jumla. 

Akizungumzia uharibifu wa mazingira 
katika uchimbaji wa mawe na mchanga 
katika maeneo yasio rasmi, Mhe. Othman 
amezitaka mamlaka za Wilaya na Mikoa 
kuhakikisha wanashirikiana na Vyombo 
mbali mbali ili kutenga maeneo na 
kuyarasimisha kwa ajili ya upatikanaji 
wa rasilimali hiyo jambo litakalopunguza 
uchukuaji na utumiaji kiholela wa rasilimali 
hiyo.

Tafiti zinaonesha maeneo kama vile 
Fumba, Vitongoji, Micheweni, Kwareni 
Pujini na sehemu kadhaa ni miongoni 
mwa maeneo yaliyoharibiwa sana kwa 
uchimbaji wa mawe na kokoto kiholela.

Katika ziara yake kwenye maeneo 
hayo Mhe. Makamu aliziagiza Mamlaka 
kuhakikisha kwamba wanapokuwa na 
miradi ya maendeleo wanaingiza pia 
gharama za kurejesha hali ya asili kwa 
maeneo yaliyochukuliwa rasilimali kama 
vile mchanga  na mawe ambayo imetumika 

katika miradi hiyo ya maendeleo.

Amesema miradi ya maendeleo, lazima 
iwe na uwiano na mazingatio makubwa 
katika suala la hifadhi ya mazingira ili 
kuendelea kuilinda Zanzibar na uharibifu 
mkubwa wa mazingira kwenye maeneo 
yote.

Kwa upande mwengine Mhe. Makamu 
wa Rais ameitaka jamii kuendeleza 
mashirikiano na vyombo mbali mbali vya 
Serikali na binafsi katika kuhakikisha 
kwamba suala la upandaji miti linapata 
msukumo  stahiki ili dhamira ya 
kuhakikisha Zanzibar inakuwa ya kijani 
iweze kufanikiwa.

Mhe. Othman amesema kufanikiwa kwa 
mpango huo wa Serikali, kunahitaji ushiriki 
wa kila mtu miongoni mwa wanajamii 
ikiwa ni pamoja na wananchi kujenga na 
kuendeleza utamaduni wa kudumu wa 
kuhakikisha kila mmoja anapanda miti 
ikiwemo maeneo ya pembezoni mwa 
nyumba za kuishi.

Aidha amewakumbusha viongozi wa 
mikoa na wilaya kuhakikisha kwamba 
wanasimamia vyema suala la Mipango miji 
ili kuondosha ujenzi holela unaofanywa 
katika maeneo mbali mbali.

Kwa Upande Mwengine Mhe. Makamu 
wa Rais amewakumbusha wananchi 
kupunguza matumizi ya mkaa kwa 
kuwa matumizi ya nishati hiyo ni chanzo 
kikubwa cha ukataji miti ovyo jambo 
ambalo linachangia sana uharibifu wa 
mazingira nchini.

Sambamba na hilo Mhe. Othman,  
amewataka wananchi kuhakikisha 
waendeleza usafi katika maeneo yote 
nchini  ikiwa ni pamoja na mmalaka 
husika kusimamia kwa makini suala la 
utupaji wa taka ambalo ni chanzo kikubwa 
cha kuchafua mazingira.

Amesema ni vyema wananchi kuziona 
na kuzigeuza taka kwamba ni bidhaa 
muhimu inayoweza kuwasaidia kupata 
fursa ya kipato badala ya kuwa uchafu 
na wanapaswa kuziweka katika mahala 
stahiki ambapo zinaweza kutumika kwa 
uzalishaji katika kazi za kilimo.

Mhe. Othman amesema serikali inafanya 
jitihada na kutumia gharama kubwa ya 
fedha na nguvu za wananchi ili kuhakikisha 
kwamba maji ya chumvi hayaendelei 
kuathiri jitihada za wakulima wa mpunga 
katika mabonde mbali  Unguja na Pemba.

Inatoka Uk. 10
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Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais Dkt Omar D. 
Shajak, ameiongoza Kamati ya 
Kudumu ya Viwanda, Biashara na 
Mazingira ya Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 
imetembelea Mradi wa EBBAR  
ikiwa ni ziara ya kutembelea maeneo 
ya mradi wa kuhimili mabadiliko ya 
tabia nchi kwa kutumia ekolojia 
(EBBAR) unaosimamiwa na Ofisi 
ya Makamo wa Rais Muungano 
na Mazingira kwa kushirikiana 
na Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais – Zanzibar         Wilaya 
ya Kaskazini “A” katika Shehia za 
Matemwe Kijini, Mbuyutende, na 
Jukakuu Wadi wa Kijini.

1) Sio sahihi  kumuita Taahira, 
Halfani, chizi, ........Jina 
sahihi  ni Mtu mwenye 
Ulemavu wa Akili  

2) Sio sahihi kumuita Mzungu, 
zeruzeru, dili,...... Jina sahihi 
ni Mtu mwenye Ulemavu wa 
Ualbino

 3) Sio sahihi kumuita Bubu..... 
Jina sahihi ni Mtu mwenye 
Ulemavu wa Uziwi

 4) Sio sahihi kumuita Kiwete, 
Dosti Jina sahihi ni Mtu 
mwenye Ulemavu wa Viungo

5) Sio sahihi kumuita Kipofu 
Jina sahihi ni Mtu mwenye 
Ulemavu wa Uoni 

6) Sio sahihi kumuita mbilikimo 
......Jina sahihi Mtu mwenye 
Ulemavu wa kudumaa

Utambulisho wa 
maneno na matumizi 

sahihi ya lugha 
kwa Watu wenye 

Ulemavu

IJUE LUGHA YA ALAMA KWA VIZIWI
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Kikao cha mashauriano ya pamoja 
kati ya Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais  kupitia Baraza la Taifa la Watu 
wenye Ulemavu na Ujumbe kutoka 
Ofisi ya Waziri Mkuu wenye lengo la 
kukuza ushirikiano na kubadilishana 
uzoefu hasa katika sekta ya Watu 
wenye Ulemavu kilichofanyika 
ukumbi wa mkutano Migombani.

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais Zanzibar Dkt 
Omar D. Shajak akimkabidhi Bw Ali 
Omar Ali, Jokofu kufuatia utumishi 
uliotukuka kwa kusimamia vyema 
kazi za ulinzi katika taasisi tofauti 
hadi anastaafu kwenye Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais – 
Zanzibar

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais, Mhe. Harusi 
Said Suleiman na watendaji 
wakuu wa ofisi hiyo wakiwa na 
Kamati ya kusimamia ofisi za 
viongozi wakuu wa kitaifa ya 
Baraza la Wawakilishi kwa pamoja 
na Jumuiya ya Uhifadhi wa 
Mazingira ya Chaani Kikobwe ni 
walipotembelea kitalu cha miche 
ya matunda na baadaye kushiriki 
zoezi la upandaji ili kuunga 
mkono jitihada zinazofanywa na 
Jumuiya hiyo.
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NI vyema ikaeleweka 
kwamba, Watu wenye 
Ulemavu, hasa wale 

wanaoishi katika mazingira 
magumu, wana asilimia kubwa 
ya kuweza kudhalilishwa 
ikilinganishwa na  wale 
wasiokuwa na ulemavu. 

Udhalilishaji mara nyingi 
hufanywa na mtu aliyezoeleka na 
mtu anayefanyiwa udhalilishaji. 
Mtu huyu anayeaminika 
anaweza kuwa yumo miongoni 
mwa familia moja, wafanyakazi 
wanaosaidiana, mwenzake 
wa karibu, wa rika moja na 
inawezekana ikawa wanaishi 
pamoja.  

Sheria ya Watu wenye Ulemavu 
(Haki na Fursa) Namb. 9 ya 
mwaka 2006 na Sheria ya Mtoto 
Namb. 6 ya mwaka 2011 ni 
Sheria zinazowalinda watu hawa 
dhidi ya vitendo vya udhalilishaji 
ambapo inatoa uhifadhi kwa 
Watu wenye Ulemavu na hivyo 
hupatiwa huduma za matunzo.  

Ingawaje, katika Sheria hizo 
uhifadhi wa moja kwa moja 
haupatikani kwa Watu wenye 
Ulemavu.

Makala hii inakusudia 
kuwajengea uwezo wasomaji 
wake waweze kujiamini, kuyajua 
mazingira ya Watu wenye 
Ulemavu, namna walivyo na jinsi 
ya kuweza kuwasaidia katika 
maeneo mbalimbali kama vile 
katika maeneo ya kazi, sehemu 
za ibada na katika jamii.

Udhalilishaji unaweza kugawika 
katika aina tofauti. Aina hizo 
ni Udhalilishaji wa kimwili, 
Udhalilishaji wa Kingono, 
Udhalilishaji wa bila ya ridhaa 
ya mwenyewe na udhalilishaji 
kihisia.

Udhalilishaji wa kimwili ni wa 
dhahiri na ni maarufu. Katika 
aina hii ya udhalilishaji muhusika 
hupata madhara ya kiwiliwili kama 
vile yanayotokana na kupigwa, 
kuvutwa nywele, kupigwa 
mateke na kutikiswa bila kiasi; 
kuunguzwa moto kama vile pasi 
na sigara; kuongozwa visivyo 
sahihi; na kufunzwa visivyo sahihi 
kutegemea na silka, mila na 
desturi. Mfano wa haya ni kama 
vile kula, kujisaidia, na mambo 
mengine yanayofanana na haya. 

Ishara za kudhalilishwa kimwili 
ni kama michubuko, kumuogopa 
mtu maalum, kutokumuamini 
mtu, kufanyiwa vitendo au 
kuingizwa kitu kikakupelekea 
kupata uwasho na kuwa na 
wasi wasi wakati wote kwa mtu 

maalum.  

Kuna njia kadhaa zinazoweza 
kutumika kuepuka kudhalilishwa 
kimwili. Njia hizo zinajumuisha 
kuinua uelewa wa Watu wenye 
Ulemavu kuhusu aina tofauti za 
udhalilishaji na haki za binadamu 
kwa njia ambazo ni rahisi 
kueleweka kwa Watu wenye 
Ulemavu. Mfano wa njia hizo ni 
kutumia lugha ya alama. 

Njia nyengine zinazoweza 
kutumika ni kubadilisha mitazamo 
juu ya Watu wenye Ulemavu 
kutoka mtazamo hasi kwenda 
mtazamo chanya, kubadilisha 
sera na sheria ili  ziendane 
na kuepuka udhalilishaji kwa 
Watu wenye Ulemavu, kukuza 
uelewa kwa jamii juu ya Watu 

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Dkt Omar D.Shajak 
akimkabidhi kiti cha magurudumu mawili chenye kutumia chaji ( Motor 
Wheel Chair) Bi Zahra Wazir Said kutoka skuli ya sayansi na Tiba Mbweni 
Chuo Kikuu cha SUZA anaechukuwa Stashahada ya Famasia.

Jamii ijiepushe na udhalilishaji 
kwa Watu wenye Ulemavu

Inaendelea Uk. 15...
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Mhe. Harusi Said Suleiman akiwa na wajasiriamali kutoka 
kituo cha mafunzo ya mapishi kwa Watu wenye Ulemavu kilichopo Tomondo.

wenye Ulemavu, haki na 
fursa zinazowahusu na kutoa 
elimu kwa jamii ya mahitaji 
ya Watu wenye Ulemavu 
wanaofanyakazi nao. 

Udhalilishaji wa kingono 
unapatikana pale ambapo mtu 
mwenye ulemavu anafanyiwa 
udhalilishaji bila ya kumjuilisha 
na kukosa ridhaa yake. 
Udhalilishaji wa bila ya ridhaa 
ya mwenyewe unajumuisha 
kukaribisha vitendo, maoni 
maneno au kukaribisha tabia 
za udhalilishaji; kumgusa 
mtu makalio au sehemu za 
siri; kuonesha video au picha 
za ngono; kumuonesha mtu 

Jamii ijiepushe na udhalilishaji kwa Watu wenye Ulemavu

mwenye ulemavu katika video 
kwa vitendo vya uharamia, na 
mambo mengine yanayofanana 
na hayo.

Dalili za udhalilishaji wa 
kingono unajumuisha kujisaidia 
mbele yake bila ya kujihifadhi, 
kumuambukiza maradhi ya 
kujamiiana, kusitasita wakati wa 
kuongea na kukataa kuhudhuria 
maeneo ya kawaida.

Udhalilishaji Kihisia ni aina 
nyengine udhalilishaji. 
Huu hujumuisha uonevu, 
kejeli za maneno, kumtia 
unyonge, kumfanyia vitisho, 
kumuondoshea kisaidizi kama 
vile kiti cha magurudumu na 

kumtoa kisaidizi chakusikilizia.

Dalili za udhalilishaji kihisia 
zinajumuisha uchokozi, kumdhuru 
mwenyewe, mabadiliko ya hisia 
yasiyoelezeka, kutokumthamini 
au kumthamini kwa kiwango cha 
chini, na kumsababishia huzuni.

Iwapo kila mmoja kwa nafasi 
yake, atachukua hatua stahiki 
bila shaka udhalilishaji wa aina 
zilizotajwa hapo juu utapungua 
au kuondoka kabisa. Hivyo 
jitihada za makusudi zinapaswa 
kuchukuliwa katika kutoa elimu 
ya masuala ya Watu Wenye 
Ulemavu ili kuepuka udhalilishaji 
katika jamii yetu.

Inatoka Uk. 14
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Na Arafa Hussein

BILA shaka utakubaliana nami 
kwamba katika hali ya kawaida 
wengi wamezoea kusikia msamiati 

maarufu wa dawa za kulevya.

Ufahamu wa dhana hii miongoni mwa 
wanajamii sio sawa.Wapo wenye uelewa 
kwa kiwango kidogo, wengine cha kati 
na baadhi hawafahamu bali wanasikia 
tu neno hilo. Hata hivyo, watakuwepo 
wenye uelewa zaidi hasa kwa vile wapo 
wanaotumia muda mwingi kushughulikia 
mapambano dhidi ya dawa za kulevya.

Makala hii inalenga kufafanua kiundani 
juu ya dhana hii ya dawa za kulevya 
hasa katika kipengele cha madhara 
yatokanayo na matumizi ya dawa hizo. 
Dawa za kulevya sio msamiati mgeni 
miongoni mwa watu wote hivi sasa na 
unafahamika sana.

Wataalamu mbalimbali katika kada za 
Saikolojia, Biolojia na hata Wanaharakati 
wa shughuli za kijamii  duniani kote 
wamenukuliwa kwenye machapisho 

Zijue dawa za kulevya  na madhara yake

yao tofauti wakitoa maana ya dawa za 
kulevya kwamba ni chochote au kemikali 
ambazo mtu akizitumia huathiri mfumo 
wa fahamu na kuleta mabadiliko katika 
hisia, fikra na tabia hatua kwa hatua. 

Kwa mnasaba wa tafsiri hii utakubali kuwa 
vitu au kemikali hizi zimetapakaa katika 
jamii. Wataalamu hao wameainisha 
makundi makuu manne ya dawa za 
Kulevya kulingana na jinsi zinavyoathiri 
mfumo wa ufahamu wa mtumiaji. 

Kundi la kwanza ni Vichangamshi 
(Stimulants), la pili Vikandamizi 
(Depressants) la tatu ni Vileta njozi 
(Hallucinogens) na  la mwisho ni 
Kasumba (opium).  

Vichangamshi: Inadaiwa kuwa mtumiaji 
wa dawa hizi humpelekea kuchangamka. 
Mfano wa dawa hizo ni kokeini (unga), 
mirungi, bangi, amphetamine, tumbaku 
na mazao yake (sigara, kuber) na 
caffeine. 

Vikandamizi: Hizi inaaminika  
zinakandamiza ufanyaji kazi wa  ubongo, 

kuleta usingizi na kudorora mwili. Mfano 
wa dawa hizo ni gongo, konyagi, whisky, 
mataputapu, na dawa za kuleta usingizi 
(kama valium, phenobarbitone na 
mandrax).

Vileta njozi: Hizi hutoa  mapokezi  na hisia 
tofauti kwa mtumiaji na  husababisha 
mtumiaji kuhisi, kuona au kusikia vitu 
visivyokuwepo au tofauti na uhalisia. 
Mfano wa dawa hizi ni lysergic acid 
diethylamide, Ecstasy (Molly/ molecular), 
Mescaline & Peyote (cactus).

Kasumba: Inadaiwa kwamba dawa 
hizi huondoa maumivu makali, zinaleta 
utulivu na inaaminika kwamba zinaleta 
raha. Mfano ni Heroin (unga), Pethedine, 
Morphine, Methadone na Codeine.

Aina zote za dawa hizi inaaminika 
zinapatikana na zinatumiwa na vijana 
mbali mbali  Zanzibar, ingawa nyingi ya 
hizo hazizalishwi hapa zanzibar. 

Tafiti zinaonesha kuwa dawa za kulevya  
Zanzibar zinapatikana kupitia vyanzo 
mbali mbali ikiwemo uingizwaji kutoka 
nje. Dawa hizi ni kama vile Heroin, 
Cocaine na Metamphetamine.  Pia 
zinapatikana kwa kuwepo uchepushwaji 
wa dawa tiba zenye asili ya kulevya na 
utengenezaji katika maabara haramu 
kwa kutumia kemikali bashirifu.

Licha ya kuwa dawa za kulevya hazina 
faida yoyote kwa mtumiaji, bado kuna 
kundi kubwa la watu, hasa vijana, 
wanaendelea kutumia dawa hizi na kila 
siku wanaongezeka. 

Tafiti mbali mbali za kitaalamu  juu ya 
janga hili zinaonesha kuwa watumiaji 
wengi wa dawa za kulevya wamejiingiza 
kwenye matumizi kutokana na sababu 
tofauti ikiwemo shindikizo  rika, migogoro 
ya familia, kukosa malezi bora, uelewa 
mdogo wa stadi za maisha, ukosefu wa 
kazi, kutokujua madhara,  upatikanaji 
rahisi wa dawa hizo, ugumu wa maisha, 
utandawazi na imani potofu kwa kazi 
ngumu kama za uvuvi, ujenzi, kubeba 
mizigo au ukahaba.

Kijana aliyeathirika kwa moja ya 
sababu hizo au zote kwa pamoja, kuna 
uwezekano mkubwa wa kutumbukia 
katika kundi haramu la watumiaji wa 
dawa za kulevya. 

Inaendelea Uk. 17...
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Zijue dawa za kulevya  
na madhara yake
Katika hatua hizi unaweza kumgundua 
kijana anayeanza kutumia dawa za 
kulevya kwa kuangalia dalili au tabia 
anazoibuka nazo kama vile kuwepo 
mabadiliko ya tabia, kujihusisha na 
marafiki wapya ambao hawaendani naye, 
kujitenga na kuwa msiri, kubadilika na 
kuwa mkali na mwenye hasira, kubadilika 
ghafla kwa malengo yake, kubadilika 
muonekano wake (uchafu, sura), kuwa 
na tabia ya udokozi, kuuza vitu vyake, 
madeni mengi na kukosa hamu ya kula.

Tabia ya utumiaji wa dawa za kulevya 
ikiendelea na kuzoeleka ndani ya mwili, 
mtumiaji anageuka kuwa ‘mteja’ wa 
dawa za kulevya. ‘Uteja’ ni ugonjwa sugu 
unaotokana na matumizi ya dawa za 
kulevya na huathiri ubongo hasa upande 
wa fikra, hisia na tabia.

Hali hii humfanya mtumiaji kuona 
kwamba dawa za kulevya kwake ni 
mahitaji ya lazima pamoja na kufahamu 
madhara yatokanayo na matumizi ya 
dawa hizo.

Hali hii hutokea kwa sababu mtu akitumia 
dawa za kulevya,  huingia kwenye damu 
na huenda kwenye sehemu ya ubongo 

iitwayo limbic system. Sehemu hii 
inahusika na kuleta raha.

Dawa za kulevya zikifika kwenye ubongo 
husababisha kutolewa kwa wingi kemikali 
iitwayo Dopamin ambayo inahusika  na 
kuleta raha. Mtumiaji inadaiwa hupata 
raha isiyo kifani, hivyo kumfanya mtu 
kuendelea kutumia dawa za kulevya. 
Kwa kadri mtumiaji anavyotumia 
huongeza kiwango .

Matumizi ya dawa za kulevya kwa muda 
mrefu husababisha athari kadhaa katika 
mwili wa binaadamu ikiwemo ubongo na 
husababisha  kupoteza uwezo wa kufikiri, 
uwezo wa kufanya maamuzi, kutoweza 
kujifunza, kukosa uwezo wa kutunza 
kumbukumbu na akili kuvurugika. 

Wataalamu wa masuala haya 
wanabainisha kuwa hakuna utafiti 
wowote duniani ulioonesha kuwa dawa 
za kulevya zina faida katika mwili wa 
binadamu. 

Aidha wataalamu hao wanasema kuwa 
hakuna chembe ya faida endelevu ya 
dawa za kulevya kwa binadamu, bali 
husababisha majanga kiafya, kiuchumi, 
kijamii, kidiplomasia, kimazingira na 

kiusalama. Madhara mengine kwa 
mtumiaji ni kuwepo uwezekano wa 
maambukizi ya virusi vya UKIMWI, homa 
ya ini B na C, magonjwa ya mapafu, akili, 
magonjwa ya ngozi, magonjwa ya kinywa 
na hata vifo vya ghafla. 

Athari za dawa za kulevya kijamii 
husambaratisha  familia, kuongezeka 
idadi ya mayatima, kuporomoka maadili, 
utoro skuli na mimba zisizotarajiwa. 

Pia dawa za kulevya huathiri uwezo wa 
mtumiaji kufanya kazi, na pia rasilimali 
za Taifa hutumika kuwatibu waathirika na 
kudhibiti wafanyabiashara wa dawa za 
kulevya.

Madhara ya kiuchumi yatokanayo na 
dawa za kulevya ni pamoja na kuvuruga 
uchumi wa nchi kwa njia mbali mbali 
zikiwemo mzunguko haramu wa 
fedha kunakochangia mfumko wa bei, 
kuhodhiwa kwa uchumi na wachache na 
kuwepo kwa uwekezaji haramu. 

Kimazingira, athari za dawa za kulevya ni 
kusababisha uchafu kutokana na utupaji 
ovyo wa bomba za sindano, kuhatarisha 
usalama  kwa wapita njia na kusambaza 
vijidudu vinavyoeneza maradhi. 

Kiusalama matumizi ya dawa za kulevya 
yana athari kubwa kwa vile husababisha 
vita vya wenyewe kwa wenyewe, ugaidi, 
uharamia na mapinduzi ya tawala halali.

Katika kupunguza ongezeko la 
watumiaji wa dawa za kulevya na kupiga 
vita biashara ya dawa za kulevya, 
Serikali kupitia Mamlaka ya Kudhibiti 
na  Kupambana na Dawa za kulevya 
imeanzisha mikakati kadhaa ya kuzuia 
biashara hiyo haramu. Katika kutekeleza 
majukumu yake hayo ya kupiga vita 
utumiaji na biashara ya dawa za kulevya, 
Mamlaka inaendesha operesheni 
za kuwagundua na kuwakamata 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya 
na dawa zenyewe, kuteketeza dawa 
za kulevya, kudhibiti uchepushaji wa 
kemikali bashirifu, kudhibiti uchepushaji 
wa dawa tiba zenye asili ya kulevya 
pamoja na ufuatiliaji wa kesi za dawa za 
kulevya.

Licha ya juhudi hizo, mapambano dhidi 
ya dawa za kulevya yanakabiliwa na 
changamoto nyingi. Miongoni mwa 
changamoto hizo ni  uhaba wa rasilimali 
fedha na rasilimali watu, maumbile ya 
mipaka ya nchi ardhini na baharini, 
pamoja na uelewa mdogo miongoni mwa 
jamii juu ya madhara ya biashara na 
matumizi ya dawa za kulevya. 

Inatoka Uk. 16

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Mhe. Harusi Said 
Suleiman akipata maelezo kutoka kwa Meneja wa kituo hicho Simai 
Maulid Amour alipofanya ziara katika kituo cha Tiba na Marekebisho ya 
Tabia Kidimni.
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UK I Z U N G U M Z I A 
haki za Watu wenye 
Ulemavu ni vyema 

ukaelewa maana ya ulemavu 
kimtazamo, kijamii na kisheria. 

Maana ya ulemavu ni 
upungufu wa uwezo wa 
viungo vya mwili, akili au 
hisia unaomsababishia mtu 
kushindwa kumudu mazingira 
yake au kushiriki kikamilifu 
katika shughuli za kijamii. 
Hii ni kwa mujibu wa tafsiri 
ya Sheria ya Watu wenye 
Ulemavu (Haki na Fursa) 
Namba tisa ya mwaka 2006. 

Baadhi ya watu wanaamini 
kuwa, Watu wenye Ulemavu 

Kuzingatia haki za Wenye Ulemavu ni wajibu wetu sote

au kuwa na ulemavu ni sababu 
inayowakosesha baadhi ya haki 
zao zinazowahusu na hivyo 
kufanyiwa huruma au ukarimu 
ndio jambo wanalostahiki.
 
Makala hii itaangalia iwapo 
kuwapatia au kuwafanyia baadhi 
ya mambo Watu wenye Ulemavu 
ni miongoni mwa haki zao au ni 
ukarimu tu wa mtu husika kutokana 
na imani aliyonayo mtu huyo. Pia 
itaangalia athari za ulemavu na 
mtazamo wa jamii katika kuzingatia 
mambo yanayowahusu.

Ni vyema ikafahamika kwamba, 
haki sio huruma wala ukarimu. 
Huruma inaweza ikatolewa kwa 
ridhaa ya yule mtu anayetoa 

ukarimu lakini haki ni lazima 
itolewe kwa wanaostahiki kwani 
haki haina hiari.

Haki ni tabia au ulazima wa 
kisheria wa kufanya jambo lolote 
lile iwe kutoa au kupewa, kufanya 
au kufanyiwa sambamba na 
upatikanaji wa sheria ndogondogo 
kwa baadhi ya mifumo ya sheria 
za nchi husika. 

Huruma ni kufanya jambo la 
msaada wa kihali kwa mtu katika 
mazingira yaliyomzunguka au mtu 
mwenye uwezo kutoa msaada 
wa kihali, kiuchumi au kifedha 
kwa mtu mwenye hali duni au 
anayehitaji msaada kwa wakati 

Inaendelea Uk. 9...

Mkurugenzi BTWWU akiwasikiliza Madereva wa Bajaji Wenye Ulemavu ktk Bustani ya Jamhuri Garden na 
kuwapa Muongozo na  maelekezo yatakayowasaidia ktk kuboresha utoaji huduma zao ili waweze kujikimu 
kimaisha
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Kuzingatia haki za Wenye Ulemavu ni wajibu wetu sote
husika na kwa jamii husika.

Jamii zinatofautiana katika 
mitazamo juu ya Watu wenye 
Ulemavu. Kuna mitazamo 
mikuu miwili. Nayo ni mtazamo 
wa kiugonjwa na mtazamo wa 
masuala ya kijamii. Mitazamo 
hii ndio inayoonekana na walio 
wengi. 

Mtazamo wa kiugonjwa ni njia 
moja wapo inayoangaliwa kwa 
Watu wenye Ulemavu.  Kwa mujibu 
wa mtazamo huu, watu hawa 
wamewekwa katika mazingira 
maalum na  jamii inayowazuguka. 
Hapa, kwa ufupi, ni masuala ya 
upungufu wa maumbile  kibaiolojia 
ambayo yanachukuliwa kuwa ni 
matatizo yanayoweza kupelekea 
kupata ulemavu. 

Kwa mujibu wa mtazamo wa 
kiugonjwa, kuyapatia ufumbuzi 
matatizo ya Watu wenye Ulemavu 
ni haki kukitengeneza kiwiliwili na 
akili na wakati mwingine huweza 
kupelekea gharama kwa watu 
wengine katika nyanja za maisha 
yao. 

Kwa mujibu wa mtazamo huu, 
ni juu ya mtu mwenye ulemavu 
mwenyewe kuweza kabadilika 
katika kukabili mazingira 
yaliyomzunguka. Kwahiyo, ikiwa 
Watu wenye Ulemavu hawawezi 
kuyakabili na kuyatengeneza 
au kutengenezewa mazingira 
wanayoishi, watu hawa watakuwa 
kweli wana matatizo. 

Mtazamo wa kiugonjwa unafanya 
ionekane kuwa kuna mambo 
ambayo Watu wenye Ulemavu 
hawawezi kuyafanya, wakati na 
hao watu wengine wasiokuwa 

na ulemavu pia yapo baadhi ya 
mambo hawawezi kuyafanya. 
Dhana hizi si sahihi na badala 
yake iwapo kutakuwa na uelewa 
mkubwa wa masuala ya Watu 
wenye Ulemavu ikiwemo haki 
zao na mahitaji yao dhana hizi na 
mitazamo hii iliyopo isingekuwepo 
kabisa.

Mtazamo wa jamii kwa Watu 
wenye Ulemavu ni kuwa sio hali ya 
ugonjwa au ukosefu wa kibaiolojia 
ambao unaweza kuibua ulemavu 
kwa wao wenyewe, lakini vikwazo 
vingi vinapatikana kihalisia, 
kisheria, mfumo wa kupata taarifa 
na mawasiliano pamoja na yale 
yote yanayohusu mtazamo, 
utamaduni na sababu mbalimbali 
katika jamii.

Ukweli ni kwamba, mtu mwenye 
ulemavu ni tofauti au anakuwa 
na mapungufu lakini mapungufu 
hayo hayawezi kumzuia mtu huyo 
kushiriki katika baadhi ya shughuli 
za kijamii. 

Mara nyingi, mtazamo huu 
unatia hofu na una upungufu wa 
ufahamu wa mambo au utofauti 
wa ufahamu. Hivyo kuna haja 
ya mabadiliko ya hali ya juu ili 
kuibadilisha jamii tunayoishi kwa 
kuwapatia fursa mbali mbali na 
za kiwango bora cha maisha watu 
wote bila ya ubaguzi wa aina 
yoyote. 

Hivyo, mfumo huu wa kijamii 
unaeleza namna unavyopunguza 
mtazamo au athari hasi 
zilizoibuliwa na jamii yenyewe 
kwa kuwawekea vikwazo Watu 
wenye Ulemavu na kuzingatia 
umuhimu wa kutoa huduma zilizo 
na kiwango bora katika maisha. 

Haki za Watu wenye Ulemavu 

tunaweza tukaziangalia katika 
maeneo matatu makuu nayo 
ni Haki za Kitaifa, Kikanda na 
Kimataifa.

Kitaifa haki hizi zimeelezwa kwenye 
Katiba ya Zanzibar ya 1984, na ile 
ya Jamhuri ya Muungano ya 1977, 
Sera ya Watu wenye Ulemavu na 
Sheria ya Watu wenye Ulemavu 
9 ya mwaka 2006. Haki hizo ni 
Haki ya matunzo, Haki na fursa za 
Watu wenye Ulemavu katika jamii 
na Haki za kiraia. 

Kikanda, Sera ya Watu wenye 
Ulemavu ya Afrika Mashariki 
ya 2012 imeeleza mambo 
mbalimbali; na kimataifa haki hizo 
zimeanishwa kwenye Mkataba wa 
Kimataifa wa Haki za Watu wenye 
Ulemavu. 

Tanzania imeridhia Mkataba 
huu. Baadhi ya Haki zilizoelezwa 
kwenye Mkataba huu ni usawa 
na kutokuwepo ubaguzi, haki ya 
kuishi, usawa mbele ya sheria, 
upatikanaji wa haki, kulinda utu 
wa mtu, uhuru wa kujieleza, kutoa 
maoni na kupata habari, haki ya 
faragha, kupata elimu na ajira 
pamoja na haki ya kushiriki katika 
siasa na maisha ya uongozi.

Mtazamo wa kuwa ulemavu ni 
ugonjwa ni tatizo kwasababu 
Watu wenye Ulemavu wenyewe 
hawawezi kuibadilisha jamii 
na jamii haitaweza kubadilika 
yenyewe ingawa jamii inahitaji 
kubadilika. Hivyo ni muhimu Watu 
wenye Ulemavu wakaonyesha 
wao wenyewe ni vitu gani 
hawawezi kufanya na ni mambo 
gani yanahitajika yafanyike ili 
kuwawezesha kufanya mambo 
wanayoweza kuyafanya wao 
wenyewe. 

Inatoka Uk. 8



20 Jarida la Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar

SHERIA ya kuanzisha Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Zanzibar inatokana 

na dhamira ya Mhe. Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Hussein Ali Mwinyi ya kusimamia 
kwa vitendo ibara ya 196 (a - g) ya Ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 
2020 -2025. Ili kufanikisha azma hiyo 
ya mapambano, Serikali imeamua 
kuibadilisha Taasisi inayoshughulikia 
masuala ya dawa za kulevya ambayo ni 
Tume ya Kitaifa ya Kuratibu na Kudhibiti 
Dawa za Kulevya na kuwa Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya Zanzibar ambayo imepewa 
uwezo kamili wa kisheria wa kukabiliana 
kikamilifu na uhalifu huu wa Dawa za 
Kulevya ambao unaendelea kuathiri 
jamii nchini.

Madhumuni ya kufuta Sheria Namb. 9 

Ijue Sheria ya kuanzisha Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya Zanzibar Sheria Namb 8 ya, 2021

ya 2009 ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya 
ni kutunga sheria mpya ya kuanzisha 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na 
Dawa za Kulevya itakayokuwa na uwezo 
wa kupeleleza, kukamata, kuchunguza 
na hatimaye kupeleka mahkamani 
mashauri yanayohusiana na dawa za 
kulevya pamoja na makosa mengine 
yanayofanana nayo.

Katika kukabiliana na janga hili Dk. 
Hussein Mwinyi, pale alipotimiza siku 
100 za uongozi wake, aliazimia kufanya 
mageuzi makubwa kwenye juhudi za 
kudhibiti dawa za kulevya nchini. Azma 
hiyo ilitekelezwa, kama ilivyoelezwa 
awali,  kwa kuifuta Sheria ya Udhibiti 
na Usafirishaji wa Dawa za Kulevya, 
Namba 9 ya mwaka 2009, na kutunga 
Sheria mpya inayokwenda sambamba 
na kasi ya sasa ya mapambano dhidi ya 
dawa za kulevya na kuanzisha Mamlaka 

ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya yenye uwezo kamili wa 
kukabiliana na uhalifu huu. 

Inafahamika kwamba, mabadiliko 
yanayotokea ulimwenguni katika wakati 
huu wa ukuaji wa sayansi na teknolojia 
yanatoa fursa pia kwa wahalifu wa 
dawa za kulevya kubuni mbinu mbadala 
za kujikinga na hatua zinazoweza 
kuchukuliwa dhidi yao. Maendeleo ya 
teknolojia ya habari na mawasiliano 
ya kimtandao yanaweza kutumiwa na 
wahalifu wa dawa za kulevya kuharibu 
ushahidi. Ukweli huu unalazimisha 
kuwepo kwa chombo imara na thabiti cha 
kusimamia udhibiti wa dawa za kulevya 
nchini ikiwa ni jitihada za kuunga mkono 
maazimio ya kikanda na kimataifa ili 
kuzinusuru nchi zisiendelee kuathriwa 

Mkurugenzi Mipango, Sera na Utafiti Ofisi ya Makamu wa Kwanza Bi Daima M. Mkalimoto akimkabidhi cheti  cha 
uhitimu wa mafunzo ya huduma masafa Mkurugenzi wa huduma masafa ndugu Abdulrahman A.Mani
katika ukumbi wa Chuo cha Mafunzo yaliyoandaliwa na Jumuiya ya waliopata nafuu 
“ Recovery Community “

Inaendelea Uk. 21...
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na dawa za kulevya.
  
Bila shaka kuwepo kwa sheria hii ni 
muhimu kwani inapelekea kuwepo kwa 
Mamlaka yenye nguvu zaidi za kisheria 
na uwezo mkubwa katika kusimamia 
udhibiti wa dawa za kulevya nchini  
ambapo faida nyingi zitapatikana. Faida 
hizo ni kuwa na taasisi itakayokuwa 
na jukumu la kuchunguza, kukamata, 
kupeleleza na kufungua mashtaka 
mahakamani; Kuweko kwa usimamizi 
madhubuti katika kudhibiti na 
kupambana na dawa za kulevya; na 
kutunza wenyewe vielelezo vya Dawa 
za Kulevya na kuepuka vielelezo hivyo 
kurudi kwenye jamii baada ya kesi ya 
msingi kumalizika.

Faida nyingine ni kupunguza na hatimae 
kuondoa kabisa makosa yanayohusiana 
na utumiaji na usafirishaji wa dawa za 
kulevya, hali itakayopelekea kupunguza 
na kuondoa athari zitokanazo na dawa 
za kulevya; kuimarika kwa nguvu kazi 
hasa vijana na hatimaye kukuza uchumi 
wa nchi; na kudhibiti matumizi ya dawa 
zinazotumika kwa matibabu ambazo 
zinaweza kutumika kama dawa za 
kulevya.

Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
imegawika katika sehemu Kuu nane, na 
kujumuisha vifungu 86 vilivyozingatia 
masharti mbali mbali yanayohusiana 
na udhibiti wa matumizi na biashara ya 
dawa za kulevya. Kati ya hivyo, vifungu 
26 ni makatazo juu ya mambo mbali 
mbali yanayohusu uhalifu wa dawa za 
kulevya na makosa yanayo fanana nayo. 

Sehemu ya kwanza ya sheria hiyo 
inaelezea masharti ya awali ambayo 
yanajumuisha jina la sheria, kuanza 
kutumika na ufafanuzi wa maneno 
mbali mbali. Sehemu ya  pili inaelezea  
uanzishwaji wa Mamlaka ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya 
Zanzibar, uwezo wa Mamlaka, kazi za 
Mamlaka, uteuzi wa Kamishna Mkuu, sifa 
za Kamishna Mkuu, kazi za Kamishna 
Mkuu, wafanyakazi wa Mamlaka, wajibu 
wa kula kiapo cha utiifu kwa wafanyakazi 
wa Mamlaka, uwasilishaji wa ripoti ya hali 
ya dawa za kulevya, wajibu wa Serikali 
katika kuzuia dawa za kulevya, Kamati 
za Mikoa na kazi za Kamati za Mikoa. 

Sehemu ya Tatu, inaelezea kuanzishwa  
Baraza la Taifa la Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya, muundo, uwezo na 

majukumu ya Baraza. Kwa mujibu wa 
sheria hiyo, Kamishna Mkuu anakuwa 
Katibu wa Baraza na atakuwa na jukumu 
la utekelezaji wa maamuzi ya Baraza.

Sehemu ya Nne  inahusiana na 
pendekezo la kuanzishwa kwa Mfuko, 
Usimamizi wa Mfuko na Hesabu na 
Ukaguzi za Mfuko.  Sehemu ya  Tano  
inaelezea makatazo ya kujihusisha 
na matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya. Sheria inakataza mambo mbali 
mbali na kuweka adhabu kali kama 
ifuatavyo: -
Kulima bangi, mirungi, kumiliki, 
kusafirisha, kuuza na kununua mbegu 
zinazoweza kuzalisha dawa za kulevya 
adhabu yake ni kifungo cha maisha. 
Kufadhili biashara ya dawa za kulevya  
ambapo adhabu ya kosa hili ni kifungo 
cha maisha na kutaifisha mali zote 
zilizotokana na chumo la shughuli hiyo. 
Kusafirisha  dawa za kulevya, kujihusisha 
kwa namna yoyote kinyume cha Sheria  
na kemikali zinazoweza kuzalisha dawa 
za kulevya ambapo adhabu yake ni 
kifungo cha Maisha.

Kumiliki mashine, vifaa na maabara 
kwa lengo la kutengeneza dawa za 
kulevya; kuruhusu jengo litumike kwa 
dawa za kulevya, mmiliki atatozwa 
faini isiyopungua milioni 10 au kifungo 
kisichopungua miaka 15 na kisichozidi 
miaka 30 au adhabu zote mbili kwa 
pamoja.

Vile vile Sheria imetoa adhabu kwa mtu 
yeyote atakaekataa kutoa taarifa ama 
ushahidi unaohusiana na uhalifu wa 
dawa za kulevya au kutoa taarifa za 
uongo. Sheria imekataza kwa namna 
yoyote ile kusaidia au kusababisha 
kutendeka au kutenda uhalifu wa dawa 
za kulevya na kutoa adhabu sawa sawa 
na mtenda kosa mwenyewe. Sheria 
pia imekataza mtu yeyote kupanga au 
kushiriki katika kupanga kosa la dawa 
za kulevya na kuweka adhabu sawa na 
mtu aliyetenda kosa hata kama kosa 
lenyewe halikutendeka.

Sheria imeweka wajibu kwa mmiliki wa 
ardhi kutoa taarifa kwa Kamishna Mkuu 
kuhusu mazao haramu yaliyolimwa 

katika ardhi yake au shughuli yoyote 
haramu inayofanyika katika ardhi yake. 
Sheria imekataza mtu yeyote kuwa na 
mali zinazohusishwa au zinazotokana 
na chumo la uhalifu wa dawa za kulevya 
na ikithibitika fedha au chumo hilo 
litataifishwa. 

Sheria imemkataza afisa yeyote 
kumtaja/kumfichua aliyempatia taarifa za 
uhalifu wa dawa za kulevya  na akifanya 
hivyo adhabu ni faini isiyozidi shilingi 
milioni 15 au kifungo kisichopungua 
miaka 10 au vyote kwa pamoja. Aidha, 
sheria imeainisha makosa yasiyo na 
dhamana ambayo ni makosa yote ya 
dawa za kulevya. Masharti ya dhamana 
katika makosa ya dawa za kulevya 
yanaongozwa na sheria hii.

Katika kudhibiti matumizi ya dawa za 
kulevya ni kosa kukutwa na kiwango 
kidogo cha dawa za kulevya kwa 
matumizi binafsi. Sheria imeipa uwezo 
serikali kuanzisha Kituo cha Tiba na 
Marekebisho ya Tabia kwa ajili ya 
kuwatambua, kuwatibu, kuwarekebisha 
tabia na kuwarejesha katika jamii 
watumiaji wa dawa za kulevya. Aidha, 
Sheria inakataza kutumia dawa za 
kulevya kwa namna yoyote. Pia ni kosa 
kukutwa katika eneo ambalo hutumiwa 
na watumiaji wa dawa za kulevya. 
Ni kosa vile vile kukutwa na vifaa 
vinavyosadikiwa kuwa vimetumika na 
dawa za kulevya kama vile sindano.

Sehemu ya Sita imeweka uwezo wa 
kufanya ukaguzi, upekuzi, kuzuia, 
kukamata, kuweka kizuizini na 
kuchunguza. Sehemu ya Saba imeweka 
uwezo wa kutaifisha mali au kitu 
kilichohusiana na kosa, katazo la kumiliki 
mali iliyopatikana isivyo halali, uwezo wa 
kufanya upelelezi au ukaguzi na kuzuia 
akaunti ya benki. 

Sehemu ya Nane inazungumzia 
ufunguaji wa mashtaka ya makosa 
ya dawa za kulevya, kinga dhidi ya 
hatua zinazochukuliwa kwa nia njema, 
usafirishaji uliodhibitiwa kisheria, rufaa 
dhidi ya uamuzi wa Kamishna Mkuu, 
pamoja na dhamana itakayotolewa na 
mpinga rufaa.

Inatoka Uk. 20 Ijue Sheria ya kuanzisha Mamlaka ya 
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya Zanzibar Sheria Namb 8 ya, 2021
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AJALI za barabarani ni tatizo 
kubwa la kiafya katika nchi 
zinazoendelea, ambapo 

barabara zimekuwa ni machinjio 
ya watu wengi. Ajali za barabarani 
zinapelekea watu kuweza kupata 
ulemavu na kwa wale watu ambao ni 
wenye ulemavu ajali hizo zinaweza 
kupelekea kupata ulemavu zaidi.  

Sambamba na hilo, maradhi 
yasiyoambukiza yanajuilikana kama 
ni maradhi sugu, ambayo yanachukua 
muda mrefu hadi kubainika kwake 
ambayo yanatokana na mchanganyiko 
wa vitu mbali mbali ikiwemo fiziolojia, 
mazingira na athari za kimazingira. 

Watu wa kila rika kitaifa, kikanda na 
kimataifa wameathirika na maradhi 
haya. Hali hii mara nyingi inachangiwa 
na kuwa na umri mkubwa, lakini 
ushahidi unaonyesha kuwa vifo vya 
zaidi ya watu milioni 15 vinavotokana 
na maradhi yasioambukiza yanatokana 

Kupunguza ulemavu unaosababishwa na ajali 
za barabarani na maradhi yasiyoambukiza

Baraza la Watu wenye Ulemavu limetoa vifaa visaidizi zikiwemo baiskeli na fimbo nyeupe kwa Watu wenye 
Ulemavu.

na kundi la wazee ambao wana umri 
kati ya miaka 30 hadi 69. Asilimia 85 
ya vifo hivi inakisiwa kuwa, vinatokea 
katika nchi zenye kipato cha chini na 
zenye kipato cha kati. 

Maradhi haya yanaweza kupelekea 
watu kupata ulemevu. Ulemavu pia 
unaweza kusababishwa na ajali za 
barabarani na kwa wale watu ambao 
tayari wana ulemavu ni dhahiri kuwa 
wanaweza kuongeza aina nyengine ya 
ulemavu mbali na ulemavu aliokuwa 
nao hapo kabla.  

Taasisi zinazohusika na masuala ya 
usafiri iwe ni usafiri wa umma au wa 
binafsi ni vyema ikaandaa utaratibu 
wa  kisheria wa kuwawekea mazingira 
rafiki Watu wenye Ulemavu katika 
nyanja ya usafiri wa barabarani. 
Ni vyema taasisi hizo zikashauriana 
kwa pamoja na chombo cha Serikali 
kinachoshughulikia masuala ya 
Watu wenye Ulemavu hapa Zanzibar 

yaani Baraza la Taifa la Watu wenye 
Ulemavu na taasisi nyengine zisizo za 
kiserikali. 

Taasisi zitapaswa kufanya tathmini 
na kisha kutoa ushauri katika 
kuandaa mapendekezo au miongozo 
ya kuimarisha matumizi rafiki kwa 
watumiaji wote wa vyombo vya moto 
wakiwemo Watu wenye Ulemavu kwa 
manufaa ya kundi hili.  Miongozo hiyo 
itaelekeza njia za kuwahakikishia abiria 
wanaosafiri wanakuwa salama muda 
wote wanapokuwepo barabarani.

Matukio na Ajali za barabarani Zanzibar
Kwa mujibu wa ripoti ya Jeshi la Polisi 
takwimu za makosa ya barabarani ya 
Tanzania ya mwaka 2020, kwa upande 
wa Zanzibar Mkoa unaoongoza kwa 
ajali za barabarani ni Mkoa wa Mjini 
Magharibi na Mkoa unaoongoza kwa 
makosa ya barabarani ni Kaskazini 

Inaendelea Uk. 11...
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Kupunguza ulemavu unaosababishwa na ajali 
za barabarani na maradhi yasiyoambukiza

Mkurugenzi wa Baraza la Taifa la Watu wenye Ulemavu Mhandisi Ussi Khamis Debe akimkabidhi baiskeli ya 
maringi matatu Badali Mohamed Yussuf mkaazi wa Sebleni. 

Pemba.

Kuna hatua kadhaa zimechukuliwa 
na Jumuiya ya Usalama Barabarani 
kwa Watu wenye Ulemavu Zanzibar. 
Jumuiya hii imeweza kubuni alama 
sita zinazotumika kwa Watu wenye 
Ulemavu katika suala zima la 
kuhakikisha Usafiri salama kwa kundi 
hilo. Jumuiya hiyo mwaka 2019 ilitoa 
uelewa juu ya kutambulika kwa alama 
hizo sita. Katika mafunzo hayo jumla 
ya watu 1500 walishiriki. 

Jumuiya pia kwa kwa kushirikiana na 
Jumuiya ya Usalama Barabarani kwa 
Watu wenye Ulemavu ya Tanzania Bara 
zimeweza kuzikagua baadhi ya alama 
zilizowekwa kwenye maeneo tofauti 
mjini na vijijini yakiwemo maeneo 
ya Mwanakwerekwe makaburini na 

maeneo ya njia ya Tunguu panapo 
mzunguko. Haya yote ni kwaajili 
ya kupunguza ajali za barabarani 
zinazoweza kupelekea kuongeza idadi 
ya wenye ulemavu nchini.

Dhana ya Usafiri salama barabarani ina 
lengo la kupunguza ajali za barabarani 
kwa Watu wenye Ulemavu na wasio 
na ulemavu; ajali ambazo zinazoweza 
kusababisha kupata ulemavu, ulemavu 
zaidi au kufariki kabisa. 

Watumiaji wa barabara kama 
vile vyombo vya moto, vyombo 
vya magurudumu mawili, abiria, 
watembeao kwa miguu na watu watu 
wengine ndio wanaobeba dhana 
nzima ya usafiri salama. Usafiri salama 
umekuwa ndio kipaumbele kutokana 
na matukio kadhaa yanayojitokeza 
barabarani. 

Kila mwaka watu wanakufa kutokana 
na kushindwa kuzingatia sheria 
za barabarani ipasavyo. Sababu 
zinazopelekea kutokea kwa ajali za 
barabarani ni nyingi. Sababu hizo ni 
pamoja na mwendo kasi, kuendesha 
bila kujali, kuendesha kwa kupita 
upande usio sahihi, kukipita chombo 
bila kuzingatia usalama, utumiaji 
wa simu wakati wa kuendesha gari, 
kuendesha chombo cha moto ukiwa 
dereva amelewa na kutokuzingatia 
ipasavyo alama za barabarani. 

Kwa upande mwingine magonjwa 
yasiyoambukiza ni sababu kubwa ya 
vifo na ulemavu Ulimwenguni kote. 
Magonjwa makuu katika kundi hili ni 
pamoja na ugonjwa ya Moyo, ugonjwa 
ya mfumo wa hewa, Kisukari, na 
Saratani. Mengine ni pamoja na afya 
ya akili, figo, meno, magonjwa ya 
macho, masikio, na majeraha.

Inatoka Uk. 10
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